Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: สอบถามอาการด้วงคีม [สั่งพิมพ์]

โดย: jaegalog99    เวลา: 2012-11-2 23:31:45     ชื่อกระทู้: สอบถามอาการด้วงคีม

สอบถามอาการด้วงคีมไรคี่หน่อยครับ
คือ ตอนซื้อมาใหม่ๆเจ้าตัวนี้จะดุๆหน่อย (งับผมเลือดออกเลยเเน่ะ) แต่ก็แปลว่าแข็งแรงดี
ผมให้อาหารมี อ้อย ปีโป้ ดล้วย แตงโม ให้ทีละอย่างนะครับ
คือผมสังเกตุไม่ค่อยได้เพราะปกติผมเลี้ยงด้วงกว่างเวลามันกินเสร็จจะเห็นได้ชัดแต่ด้วงคีมผมสังเกตุไม่ค่อยเห็นปากมันแบนๆเลยมองไม่ค่อยออกว่ากินอยู่รึป่าว ช่วยบอกทีนะครับ แต่อาการหลังๆมานี้เริ่มแย่ ผมนำเจ้าตัวนี้ออกมาล้างกล่อง ปรากฏว่า เจ้านี่มุดอยู่ในวัสดุรองพื้น ผมจึงจับมาดูมันแทบจะไม่ขยับทั้งๆที่ปกติมันจะแยกเขี้ยวเวลาคนจะจับผมจึงให้แตงโมมันประมาณ 15-20นาที เเล้วลองแตะๆมันดูใหม่ มันก็ดูกระตือรือร้นมาหน่อย
อยากทราบว่าอาการแบบนี้ เป็นเพราะอะไร เพราะเมื่อก่อนกว่างมีอาการกระตุกแล้วก็ตายไป ผมเลยไม่อยากให้เจ้านี้ตายไปอีกครับ อยากเลี้ยงมากๆ
ปล.ช่วยตอบคำถามเ้านบนและก็คำถามตรงนี้ทีครับ  ขอบคุณครับ
1.ด้วงคีมสังเกตุยังไงว่ากินอาหารอยู่ ผมไม่รุ้ว่าเขาเกาะเฉยๆหรือกินอะครับ
2.ให้ปีโป้กินได้มั้ยครับ
3.ผมรู้สึว่าเขาไม่ชอบอ้อยเอาซะเลยเพราะให้เเล้วไม่มีทั้งรอยกัดเลยครับ
กล้วงนิ่มๆ ยังไม่มีรอยกัด ไม่รุ้ว่ากินหรือดูด ?
4.ตัวเมียมีขนาดเล็กมากๆ จะผสมพันธู์ได้มั้ยครับ
5.ด้วงคีม มีอายุโดยประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

โดย: พอร์ท    เวลา: 2012-11-3 08:30:23

การดูว่ากินอาหารหรือเปล่าของด้วงคีมนะครับจะดูได้ตรงใต้ปากจะมีขนเหมือนภู่กันจะลงมาเเตะ
ส่วนให้กินปีโป้ได้ไหม? ตอบเลยดีครับเพราะปากมันไม่ได้มีไว้แทะอ้อยเหมือนกว่าง
ตัวเมียมีขนาดเล็กจะผสมพันธุ์ได้ไหมตอบเลยได้ครับแต่เล็กขนาดไหนกันละครับ
ไรคี่อายุเกิน1ปีครับจากการที่ผมเลี้ยงมานะครับ
โดย: Chrisss    เวลา: 2012-11-3 08:58:19

ด้วงคีมกินอ้อยไม่เวริคครับ(กินอ้อยไม่ได้)
โดย: odontola    เวลา: 2012-11-3 09:32:41

ผมขอตอบเป็นข้อตามที่ถามมาแล้วกันครับ
1.ด้วงคีมสังเกตุยังไงว่ากินอาหารอยู่ ผมไม่รุ้ว่าเขาเกาะเฉยๆหรือกินอะครับ
  อันนี้สั้นๆครับตามที่น้องพอร์ทบอกครับ
2.ให้ปีโป้กินได้มั้ยครับ
ได้ครับ แต่กินตลอดเลยผมว่าไม่ดีครับในปีโป้สารที่มีรสหวานนั้นไม่ไช่น้ำตาลครับเขาใช่สารทดแทนความหวานครับและประโยชน์จะน้อยครับแต่สามารถให้ได้เราควรเพิ่มเยลลี่ที่มีส่วนผสมโปรตีนสำหรับด้วงเพิ่มและควรจะมีผลไม้รสหวานสลับด้วยครับ (ระวังผลไม้ที่มียาฆ่ามแลงด้วยนะครับ)
3.ผมรู้สึว่าเขาไม่ชอบอ้อยเอาซะเลยเพราะให้เเล้วไม่มีทั้งรอยกัดเลยครับ
ผมว่าอ้อยไม่เหมาะกับด้วงคีมเลยรับ ไม่ควรให้ครับ (ให้อาหารตามข้อ2ดีกว่าครับ)
4.ตัวเมียมีขนาดเล็กมากๆ จะผสมพันธู์ได้มั้ยครับ
ได้ครับแต่ตัวผู้ต้องฝีหน่อยครับถ้าขนาดต่างกันมากๆครับ (ความเห็นจากคุณบินและเพื่อนๆในเว็ปที่ผมเคยถามไว้ครับ)
5.ด้วงคีม มีอายุโดยประมาณเท่าไหร่ครับ
โดยรวมนะครับ  1-3ปีครับ   จะมีที่น้อยกว่านี้ก็ไม่กี่ชนิดครับ

โดย: jaegalog99    เวลา: 2012-11-3 12:49:33

ขนาดตัวเมียก็  30 ประมาณนี้อะครับ ตัวผู้ก็ 58
ส่วนอาการที่ด้วงซึมๆ ขาไม่เกาะ ไม่ดุ มุดดิน นี่เกิดจากอะไรรึป่าวครับ
ปล.ตอนนี้ให้กินแตงโมไปเริ่มกลับมาดุแล้วครับ
โดย: Tigerkub    เวลา: 2012-11-3 21:25:21

ผสมได้อยู่แล้วครับขนาดตัวผู้เมียต่างกันไม่มากนิครับ
โดย: [ST]OuTDo0r    เวลา: 2012-11-4 08:37:35

http://www.youtube.com/watch?v=MGYgG-DUzEE ลองดูครับตอนด้วงคีมกำลังกินกล้วย : 1.05

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2