Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: มือใหม่ครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: TheBasic    เวลา: 2012-7-16 23:11:58     ชื่อกระทู้: มือใหม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Gap เมื่อ 2012-7-20 20:20

ผมเจอเว็บนี้แล้วสนใจมาก  อยากเลี้ยงด้วงอะครับ  มันน่ารักดีมีความสวยงามในตัวโดยเฉพาะเขาของมัน
มือใหม่ควรเริ่มเลี้ยงพันธุ์อะไรก่อนอะครับ  อยากได้คำแนะนำต่างๆรวมถึงอุปกรณ์การเลี้ยงอะครับ
เราสามารถเลี้ยงในกล่องพลาสติกเล็กๆได้ไหมครับ   แล้วมันจะบินหนีเราไหมอะครับ
ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ(ผมสามารถเลี้ยงได้ไหมครับ  พอดีผมมาเรียนและอยู่หอพักอะครับ)
ขอบคุณมากๆนะครับ

โดย: odontola    เวลา: 2012-7-17 07:31:06

เลี้ยงได้แน่นอนครับ  ผมแนะนำลองเปิดกระทู้เก่าดูครับ ในห้องมือใหม่ก็ได้มีผู้ตอบไว้ครอบคลุมหมดเลยครับทั้งการเลี้ยงการเพาะ เป็นคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกได้ตอบไว้และมาจากการเลี้ยงจริงเข้าใจง่าย ลองเปิดอ่านดูน่ะครับ
โดย: our111    เวลา: 2012-7-17 08:39:04

จริงๆแล้วเลี้ยงง่ายมากเลยครับ แต่เราต้องไม่ไปยุ่งกับเค้ามากจนเกินไป
โดย: pun0007za    เวลา: 2012-7-17 10:58:55

เข้ามาอ่านบทความที่ผมเขียนไว้ก็ได้นะครับ ด้านในอธิบายไว้เยอะอยู่ครับข้อมูลทึ่มือใหม่ต้องรู้ครับ >>>>>>คลิกเราเลยจ้าา
โดย: TheBasic    เวลา: 2012-7-17 13:54:10

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะครับ     ทำไมดูเงียบเหงาจังครับ
โดย: TheBasic    เวลา: 2012-7-17 16:10:19

แล้วด้วงฟันมันนะหนีบเรามะครับ
โดย: admin    เวลา: 2012-7-17 16:33:37

เริ่มตัวแรกแนะนำเป็นด้วงกว่างญี่ปุ่นเลยครับ
เลี้ยงง่ายไม่ยุ่งยาก อุปกรณ์ไม่เยอะ ไข่ง่าย
โดย: TheBasic    เวลา: 2012-7-17 16:42:43

ลืมครับ  สมาชิกใหม่ครับเพิ่งเข้ามาครั้งแรก  พี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านช่วยแนะนำที่นะครับ
โดย: leobeetle    เวลา: 2012-7-17 20:07:38

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย leobeetle เมื่อ 2012-7-17 20:10

อย่างที่พี่บินบอก น่ะครับ กว่างญี่ปุ่น จัดอยู่ในด้วงเลี้ยงง่าย ไข่เยอะ ด้วงดอกไม้ ส่วนมากก็เลี้ยงง่ายครับ บางชนิดหายากและเพาะยาก มือใหม่จริงๆ ลองเลี้ยงพวก กว่างชน กว่างญี่ปุ่น ก่อนก็ได้ครับ ถ้าจะเอาพวกด้วงคีมก็ ด้วงคีมแดง ด้วงคีมฟันเลื่อย ด้วงคีมเคอร์วิเดนท์  แล้วก้มีด้วงคีมบางสกุลที่มือใหม่ไม่ควรเลี้ยงเท่าไรครับ พวก Rhaetulus=สมัน กับ Hexarthrius=ละมั่ง และLucanus=ก้ามปู บางชนิด แล้วก็มี Cyclommatus หรือเนื้อทราย บางชนิดก็เลี้ยงง่ายครับ แล้วก็มี Odontalabis พวกนี้ตัวอ่อนกินอาหารคล้ายๆกว่างครับ  ความรู้และเทคนิค นั้น ลองหาๆดูครับ พี่บิน ทำไว้เยอะ พอควร มีอะไรก็คุยกันได้นะครับ เกือบลืมด้วงเขี้ยวดาบ หรือ Prosopocoilus พวกนี้ก็เลี้ยงง่ายครับ (ส่วนมากนะครับ) แล้วก็มีร่องเก่า Aegus chelifer  ตัวนี้เป็นด้วงจิ๋วที่เพาะเลี้ยงง่าย โตวัย เหมาะสำหรับคนหัดเลี้ยงมากครับ
โดย: leobeetle    เวลา: 2012-7-17 20:36:44

สายรุ้งตอนนี้ จัดอยู่ในระดับง่ายครับ แต่คนก็นิยมครับ ราคา ปานกลางขึ้นไปครับตั้งแต่ 500+(ตามขนาดและฟอร์มคีมครับ)  แต่ก่อนนั้นแพงเพราะหายากมากครับ ดูเทคนิคพี่บินด้วยนะครับ  http://www.siambeetle.com/bbs/fo ... &extra=page%3D1

ส่วนเนื้อทรายนั้น อยู่ในระดับที่ 2 ซึ่งยากกว่านิดหน่อย ราคาก็พอๆกันครับ (ตามขนาดและฟอร์มคีมเช่นกัน) ดูเทคนิคการเลี้ยงของพี่บินอีกอัน http://www.siambeetle.com/bbs/fo ... &extra=page%3D1

Credit:admin ครับ ขอขอบคุณพี่บินนะครับ ที่ให้ยืมลิงค์
โดย: admin    เวลา: 2012-7-18 17:23:34

เยี่ยมมากๆ
ด้วงดอกไม้เริ่มจากด้วงดอกไม้จุดดาวก็ได้ครับ เพาะง่าย ราคาไม่แพง
แต่ว่าตัวจะเล็กนะครับ

ด้วงคีมเริ่มจากด้วงคีมฟันเลื่อยดีที่สุด ตัวใหญ่ วางไข่ง่าย อายุยืน
หนอนไม่ต้องเลี้ยงเย็นมากก็ลุ้นได้ตัวใหญ่แล้ว
โดย: Gap    เวลา: 2012-7-20 20:22:52

ปัจจัยหลัก
1.อุณหภูมิ
2.งบประมาณ
3.สถานที่
4.การดูแลเอาใจใส่
5.มีความอดทนและใจเย็น

ถ้ามี5ข้อนี้ก็สามารถเลี้ยงด้วงได้แบบชิลๆ แล้วครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2