Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: รบกวนถามคุณบิน [สั่งพิมพ์]

โดย: wiwat48    เวลา: 2012-3-14 21:48:58     ชื่อกระทู้: รบกวนถามคุณบิน

ผมซื้อด้วง สมันทองเหนือ มา2 คู่  ด้วงที่ซื้อมาจะมีอายุได้เท่าไหร่ครับ ตัวเล็กตัวใหญ่ต่างกันยังไงครับ ด้วงมันจะโตไปกว่านี้อีกไหมครับ หรือว่าออกจากดักแด้อยู่เท่านี้เลย เพาะในอุณหภูมิในบ้านไม่ร้อนจะออกไข่ไหมครับ
ผมไม่ได้ข้ามขั้นในการเลี้ยงครับ...คุณบินครับผมคิดว่าเราเพาะด้วงทั่วไปลองก่อนต้องเสียเวลาไปหลายเดือนนะครับ...ผมอ่านบทความทุกวันทำการบ้านทุกวันพยายามอย่างยิ่งให้พบความสำเร็จ...ศูนย์เป็นจุดรวมของความรู้ของทั้งหมด...คุณบินก้พยายามตอบผมเห็นแล้วต้องบอกว่าดีมากๆ...ผมไม่รู้ว่าหรือคิดมากไปหรือเปล่า...แต่ถ้าผมถามมากไปต้องขอโทษอย่างแรงครับ....ขอขอบคุณที่ตอบมาทุกคำถามครับ
โดย: admin    เวลา: 2012-3-14 21:58:37

1.ตัวนี้คาดว่าเพิ่งเกิดแน่นอน โดยรวมถ้าเลี้ยงดีๆอยู่ได้ 24 เดือน

2.วัดขนาดจากปลายก้นถึงปลายคืม

3.ไม่โตไปกว่านี้แล้วครับ ออกมาได้ขนาดไหนก็ขนาดนั้นตลอดเลย

4.อย่าให้เกิน 24-25 องศานะครับตัวนี้
ห้องเพาะผมตั้งไว้ที่ 21-22องศา
โดย: Gap    เวลา: 2012-3-15 07:36:34

สำหรับถ้าซื้อตัวที่เกิดใหม่ ให้พักตัว8-9 เดือนก่อนที่จะจับรวมผสมนะครับ เดี๋ยวด้วงจะหนีบกันจนตาย เพราะยังไม่พร้อมที่จะเข้าคู่ หรืออยู่ด้วยกัน
โดย: admin    เวลา: 2012-3-15 11:02:42

9 เดือนนี่เลี้ยงดูเล่นกันลืมเลยทีเดียว

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2