Chrisss โพสต์เมื่อ 2012-7-28 17:52:02

บทความเรื่อง การเลี้ยงเเละดูเเล การเอาใจใส่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chrisss เมื่อ 2012-7-29 14:55

'' การเลี้ยงเเละดูเเลการเอาใจใส่ ''

เเมลงแต่ละชนิด มีพฤติกรรมและสภาพความเป็นอยู่แตกต่างกัน ดังนั้นก่อนที่จะเลี้ยงเเมลงเเต่ล่ะชนิด จึงควรศึกษาธรรมชาติทั่วไปของเเมลงชนิดนั้นๆให้เข้าใจก่อน เพื่อที่จะเลี้ยงมันได้อย่างถูกต้อง ถ้าตั้งใจจริงว่าจะเลี้ยงก็ต้องศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับ เเมลงที่เราจะเลี้ยงด้วย

'' ข้อมูลเกี่ยวกับ เเมลงที่เราจะเลี้ยงด้วย ''

- ชนิดของเเมลงที่ต้องการเลี้ยง

** ตัวอย่างชนิดเเมลง ด้วงกว่าง **
ด้วงกว่างสามเขา เเอดลาส ( Chacosoma atlas )

** ตัวอย่างชนิดเเมลง ด้วงคีม **

ด้วงคีมเนื้อทรายเมทาลิเฟอร์ ฟินาเอะ (Cyclommatus metallifer finae)

- การจัดองค์ประกอบที่อยู่อาศัย / ตู้เลี้ยง
- อาหารที่เลี้ยง
- เเละที่สำคัญการดูเเล

** นอกจากนี้เราควรมีความรักความเมตตาต่อเจ้าด้วงของเราเเละที่สำคัญเราควรมีเวลาว่าง เพือเล่นกับมันหรืออาจใช้เวลาว่าง ทำความสะอาดตู้เลี้ยงหรือเปลี่ยนถ่ายอาหารที่ด้วงเรากินหมดก็ได้คับ **

- ' 0 ' - วิธีการดูเเลด้วงของเรามีดังนี้ครับ - ' 0 ' -

1. จัดที่อยู่ให้เหมาะสม เเละรักษาความสะอาดภายใน ตู้เลี้ยงอยู่เสมอ
(**เราลองนึกภาพถ้าเราอยู่ในที่สกปรกมีเเต่เศษขยะเราจะรู้สึกเช่นไรด้วงก็รู้สึกเช่นนั้น**)
2. มีอาหารให้เพียงพอ (ไม่ขาด/อาหาร)
(**เราหิวข้าวเช่นไรด้วงก็หิวเช่นนั้น**)
3. ไม่ควรเลี้ยงด้วงตัวผู้ ไว้ในตู้เดี้ยวกัน
(** อาจจะเกิดการต่อสู้เเละทำให้ด้วงบาดเจ็บได้/ถึงตาย **)
4. นำด้วงของเรามาทำความสะอาด
(** อาจจะนานๆที่ปัดไรออกจากด้วง//เเต่ถ้าไม่ปัดเลยก็ OH!!   **)
5. เช็คอากาศภายในตู้ไม่ให้ร้อนจนเกินไป
(** อาจจะทำให้ด้วงอายุสั้นลง/ถึงตายได้ **)

!!!!! อุปกรณ์ในการเลี้ยงด้วง !!!!!!
1.1ตู้เลี้ยงตัวเต็มวัย

1.2ตู้เพาะ

23x32x28 กว่างxยาวxสูง

1.3กล่องเลี้ยงตัวอ่อนด้วงคีมเเละด้วงกว่าง

Gap โพสต์เมื่อ 2012-7-28 18:34:12

พี่คิดครับ ตั้งแต่ผมเลี้ยงมาไม่เคยศึกษาเลยนะ ถามแต่เรื่องอุณหภูมิ 555555 แล้วก็เลี้ยงเลยยย...;P

our111 โพสต์เมื่อ 2012-7-28 18:53:52

สุดยอดครับ สั้นง่าย ดีมากเลยครับ

odontola โพสต์เมื่อ 2012-7-28 19:14:47

เยี่ยมเลยครับเนื้อหาสั้นกระทัดลัดแต่ครอบคุมเรื่องที่สำคัญๆทั้งหมดแถมมีรูปประกอบทำให้เข้าใจง่ายครับ{:3_59:}

Chrisss โพสต์เมื่อ 2012-7-28 22:18:58

:'(:'(:'( ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ ทุกๆๆคนพี่พี่น้องๆๆ จริงๆๆเเล้วมีต่ออิกน่ะครับ เเต่เนื้อหามันลงได้เเค่นี้ครับเศร้า :'(:'(:'(

Chrisss โพสต์เมื่อ 2012-7-28 22:19:16

ต้นฉบับโพสต์โดย Gap เมื่อ 2012-7-28 18:34 static/image/common/back.gif
พี่คิดครับ ตั้งแต่ผมเลี้ยงมาไม่เคยศึกษาเลยนะ ถามแต่ ...

ขอบคุณมากครับเเก๊ป :'(

Chrisss โพสต์เมื่อ 2012-7-28 22:19:33

ต้นฉบับโพสต์โดย odontola เมื่อ 2012-7-28 19:14 static/image/common/back.gif
เยี่ยมเลยครับเนื้อหาสั้นกระทัดลัดแต่ครอบคุมเรื่องท ...

ขอบคุณคร๊าบพี่หนุ่ม :'(

Gap โพสต์เมื่อ 2012-7-28 22:31:32

5555

admin โพสต์เมื่อ 2012-7-29 18:12:30

มีเวลาแล้วมาลงต่อนะครับ
อย่างน้อยก็เป็นข้อมูลที่ดีที่คนเริ่มเลี้ยงใหม่ยังไม่ทราบนะ

Chrisss โพสต์เมื่อ 2012-7-30 13:02:34

อาหารสำหรับด้วงตัวเต็มวัย
2.1 เยลลี่ปีโป้

2.2กล้วย

2.3นํ้าผึ้ง(ใช้เป็นส่วนผสมกับเยลลี่)

อาหารตัวอ่อน-ด้วงกว่าง/ด้วงคีม
3.1 Dynasmat probreed เป็นวัสดุรองพื้นผ่านการหมักเติมสารอาหารและบดละเอียด
จนมีความนุ่มเหมาะสำหรับเลี้ยงด้วงกว่าง ด้วงดอกไม้ทุกประเภท (ขอบคุณsiambeetle)
(ภาพตัวอย่างอาหารหนอนด้วงกว่าง)
3.2 ELmat เป็นวัสดุรองพื้นที่ผ่านการคิดค้นและทดสอบด้วยประสบการณ์จริงมากว่า 5 ปี
พัฒนาจนเป็นวัสดุรองพื้นที่มีคุณภาพเทียบเท่าวัสดุรองพื้นคุณภาพสูงจากต่างประเทศ
ผ่านกระบวนการหมักเติมสารอาหารและปรับสภาพให้เหมาะสำหรับตัวอ่อนด้วงด้วยสูตรลับเฉพาะที่ปรับให้เข้ากับเมืองไทย
เพื่อมุ่งหน้าเพาะด้วงขนาดใหญ่สำหรับนักเพาะเลี้ยงทุกคน!!!! (ขอบคุณsiambeetle)

(ภาพตัวอย่างอาหารหนอนด้วงคีม)

3.3 กระปุคเชื้อเห็ดนางฟ้า
เป็นอาหารเสริมของด้วงคีม เฉพาะตระกูล dorcus - hexarthrius - proso บางชนิดเช่น P.zebra
(ขอบคุณsiambeetle)

(ภาพตัวอย่างอาหารหนอนด้วงคีม)

วัสดุอุปกรณ์ที่ควรจะมีในการเลี้ยง

4.1 คัตเตอร์

4.2กรรไกร

4.3ช้อน

4.4ผ้า

4.5ฟอกกี้

4.6ตระเเกง

ภาพตัวอย่างตระเเกงไว้ล้อนอึของด้วง

ภาพตัวอย่างตระเเกงไว้ล้อนอึของด้วง
ทำให้ประหยัดอาหารในการเลี้ยงได้จำนวลหนึ่ง

4.7ช้อนชงกาแฟ

คุณสมบัติ เอาไว้ตักไข่ของหนอนด้วง

4.8ถาด

4.9มอสขาว/สเฟคนั้ม

คุณสมบัติ เก็บความชื้นได้ดี

5.0ที่ปัด/แปลง

คุณสมบัติ ปัดตัวไล ออดจากด้วง(ทำความสะอาด)

อุปกรณ์ทั่วไป

6.1 เครื่องชังดิจิตอล

6.2 เวอเนี่ยล

6.3หัวเเรง

หน้าที่ในการเจาะรู
ภาพตัวอย่าง

6.4 เเท่นตัดเยลลี่

6.5เเท่นลองเยลลี่(ทำเองได้)

ทำเอง
เอาไว้ใส่ถ้วยเยลลี่ที่ด้วยทานหมดได้อาจจะตัดกล้วยใส่ลงไปทำให้ตู้เลี้ยงไม่เปลี่ยนคับ

ภาพตัวอย่าง

ภาพตัวอย่างถ้วยเยลลี่

หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: บทความเรื่อง การเลี้ยงเเละดูเเล การเอาใจใส่