frankkub โพสต์เมื่อ 2012-2-6 19:07:11

เริ่มต้นสำหรับการเลี้ยงด้วง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankkub เมื่อ 2012-2-10 23:46

ด้วงเป็นแมลงชนิดหนึ่งที่มีความโดดเด่นในเฉพาะตัวอยู่แล้วอาทิเช่น ความเงาของตัวด้วงครับ ก่อนอื่นเรามารู้จักกับชนิดด้วงและวงศ์ของมันก่อนเลยครับ 1.ด้วงกว่าง 2.ด้วงคีม                  
3.ด้วงดอกกไม้
4.ด้วงหนวดยาว
5.ด้วงเต่า
6.ด้วงสาคู
7.ด้วงดิ่ง
8.ด้วงดิน
และอีกมากมาย ด้วงสามชนิดที่ผู้คนสนใจเพาะเลี้ยงมากที่สุด คือ ด้วงกว่าง ด้วงคีม ด้วงดอกไม้ ครับ ผมขอแนะนำด้วงด้วงที่สำหรับมือใหม่เพาะเลี้ยงเลยน่ะครับ
1ด้วงกว่างครับเช่น กว่างชน ด้วงแรดมะพร้าว
2ด้วงคีมครับเช่น ด้วงคีมร่องเก่า ด้วงคีมแดง ด้วงคีมฟันเลื่อย
ทั้งหมดนี้เพาะง่ายมากครับ
การเริ่มต้นเพาะเลี้ยง
เราต้องมีอุปกรณ์เพาะเลี้ยงก่อนครับ
1.วัสดุปูพื้นด้วง หรือ ใช้ดินดำก็ได้ครับ
2.ฟอกกี้หรือตัวฉีดน้ำครับ
3.กล่องพลาสติกหรือตู้ปลาขนาดประมาณ20x16ก็ได้ครับ
4.ขอนไม้ผุ(สำหรับด้วงคีมวางไข่หรือให้ด้วงกว่างเกาะกันหงายท้องครับก็ได้ครับ)
5.อุปกรณ์อื่นๆเช่น ฐานรองเยลลี่
6.ด้วง1คู่ครับ
เริ่มต้นการเพาะกันเลยครับ
การจัดตู้
1การจัดตู้ถ้าเป็นด้วงกว่างปูพื้นประมาณ5-10เซนติเมตรครับแล้วกดให้แน่นครับแล้วปูเพิ่มไปอีก10เซนติเมตรไม่ต้องกดแน่นถ้าเป็นด้วงคีมปูประมาณ2-5เซนติเมตรครับกดแน่นแล้วใส่ขอนไม้ผุลงไปแล้วปูกลบไปอีกจนปิดขอนไม้ผุครับ
การผสมพันธุ์ด้วง
1.ถ้าเป็นด้วงกว่างผสมง่ายมากครับแค่จับตัวผู้ค่อมตัวเมียมันก็จะเริ่มผสมพันธุ์ครับ
2.ถ้าเป็นด้วงคีมต้องรู้จักนิสัยของด้วงที่เราเพาะก่อนครับเมื่อเข้าใจนิสัยเขาดีแล้วจึงค่อยผสมพันธุ์ครับ
หลังจากด้วงผสมพันธุ์กัน
1.ปล่อยตัวเมียที่เพาะลงไปตู้เพาะที่เตรียมไว้ยิ่งเฉพาะด้วงเขี้ยวกางต้องจับแยกเลยครับเพราะมันจะรบกวนตัวเมียได้ครับส่วนด้วงกว่างทางที่ดีก็ควรแยกครับ
2.เมื่อผ่านไป2-3เดือนจะเห็นหนอนและไข่เราสามารถแยกไข่แยกหนอนมาเลี้ยงได้ในครับแต่ในช่วง2-4เดือนแรกไม่จำเป็นที่จะต้องแยกหนอนมาเลี้ยงในกระปุกครับ
วัฏจักรชีวิตของด้วงมีดังนี้ครับ
1.ไข่
2.หนอนมี3วัยได้แก่L1 L2 L3 ครับ
3.ดักแด้(เป็นระยะพักตัวจะไม่มีการกินอาหารใดๆทั้งสิ้น)
4.ตัวเต็มวัย

กว่างช้างเผือก

ด้วงเต่าขาโตสามสี

ขอขอบคุณ
www.malaeng.com

bin โพสต์เมื่อ 2012-2-7 12:49:33

:victory: เยี่ยมครับ
มีอะไรเพิ่มเติมยังมาปรับปรุงได้นะครับ

frankkub โพสต์เมื่อ 2012-2-7 18:16:05

ขอบคุณครับ

frankkub โพสต์เมื่อ 2012-2-7 18:47:49

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankkub เมื่อ 2012-2-7 22:45

ขอเพิ่มเติมครับการเลี้ยงหนอน
คือการเลี้ยงตัวอ่อนของด้วงครับวิธีก็คือซื้ออาหารหนอนครับหรือทำเองก็ได้ครับคือนำดินก้ามปูผสมกับมูลสัตว์ครับและเปลี่ยนอาหารทุก1เดือนครับหรือสังเกตตรงอุจจาระของหนอนครับถ้ามีเยอะก็เปลี่ยนครับ
ในช่วงกำลังจะเข้าดักแด้
สังเกตที่ตัวหนอนครับตัวของหนอนจะเริ่มเหลืองครับตัวเริ่มหดลงผนังลำตัวเริ่มหยาบกินน้อยลงเริ่มสร้างโพรงและไม่ค่อยขยับตัวครับคืออาการของหนอนที่เริ่มเข้าดักแด้ครับ
เมื่อเป็นดักแด้
ในช่วงดักแด้นั้นเราอาจจะไม่ต้องยุ่งกับด้วงเลยก็ได้เพราะในข่วงดักแด้ด้วงคือช่วงที่อ่อนแอมากถ้าต้องการถ่ายให้จับออกมาด้วยความระวังแล้วเอากลับเข้าไปในโพรงครับหลังจากผ่านไป1เดือนด้วงก็จะออกมาจากดักแด้แล้วเป็นตัวเต็มวัยครับ
เรื่องความชื้นครับ
ด้วงเป็นแมลงปีกแข็งชนิดหนึ่งน่ะครับที่อาศัยอยู่ตามป่าสูงของภาคเหนือ(เป็นส่วนใหญ่ที่อาศัยอยู่ในป่าดิบชื้นทางภาคเหนือ)และยังมีอีกหลายชนิดกระจายตามภูมิภาคของประเทศไทยครับเช่น ด้วงคีมกวางเหลืองที่เป็นเป็นแมลงที่พบในจังหวัดกาญจนบุรีเป็นส่วนใหญ่ครับครับ ฉะนั้นผู้ที่เพาะพันธุ์ด้วงทุกคนจะต้องดูแลเรื่องความชื้นครับเพราะด้วงเป็นแมลงที่อาศัยอยู่ในป่าดิบชื้นทางภาคเหนือครับเช่นถ้าใครเลี้ยงด้วงคีมกระทิงดำใหญ่(อยู่ตามป่าภูเขาสูงทางภาคเหนือ)ต้องดูแลเรื่องความชื้นเป็นอย่างดีเลยครับเพราะด้วงชนิดนี้อยู่สภาพแวดล้อมที่เย็นครับหรืออาจจะใช้มอสขาวมาเลี้ยงด้วงเพื่อให้ความชื้นก็ได้ครับและใช้ฟอกกี้ฉีดน้ำลงไปที่กล่องเลี้ยงด้วงของเราครับ ความแปลกของด้วงคีมในตระกูล Odontolabis และ Neolucanus
คือแทนที่จะวางไข่ในท่อนไม้ผุแต่กลับวางไข่ในดินด้วงในตระกูลนี้สร้างกะเปราะแล้ววางไข่ครับและที่สร้างกะเปราะอาจจะเป็นเพราะว่าป้องกันการกระแทกของไข่และเมื่อหนอนฟักมาจากไข่อาจจะให้หนอนกินอาหารในกระเปราะก็เป็นได้ครับการทำช่องดักแด้เทียมถ้าเราทำโพรงที่หนอนสร้างไว้เสียหายให้นำโอเอซิส(ที่ใส่ดอกไม้ครับ)มาแช่น้ำแล้วเจาะให้เป็นโพรงธรรมชาติที่ด้วงสร้างไว้ครับเช่นด้วงกว่างญี่ปุ่นที่สร้างโพรงเป็นแนวตั้งเพื่อไม่ให้เขาไปชนครับหรือเราอาจจะใช้ดินเหนียวมาสร้างโพรงก็ได้และใช้กระดาษทิชชู้ก็ได้ครับแต่กระดาษทิชชู้ต้องแช่น้ำด้วยครับ

frankkub โพสต์เมื่อ 2012-2-7 21:44:51

บทอ่านเสริมครับ
ด้วงกว่างเฮอคิวลิสเป็นด้วงที่ได้ลงบันทึกลงในกินเนนส์บุคส์ที่เป็นแมลงที่มีความยาวได้ถึง190มิลลิเตรรองลงมาก็เป็นกว่างเนปจูนครับ กว่างช้างเผือก
กว่างสามเขาจันทน์ครับ
http://122.155.9.202/~siambeet/bbs/forum.php?mod=image&aid=23&size=300x300&key=3194d6f842d46fca6fc7475095434755&nocache=yes&type=fixnone
ด้วงกว่างเฮอคิวลิสครับ
ด้วงเฉพาะถิ่นของไทยครับ
ด้วงกว่างซางอีสานหรือกว่างซางสยามพบที่ เขาใหญ่ เพชรบูรณ์ ชัยภูมิ เลย
ด้วงคีมละมั่งดำเขาใหญ่ พบที่ เขาใหญ๋
ด้วงที่เป็นศัตรูพืช
ด้วงสาคู
ด้วงแรดมะพร้าว
ด้วงที่สร้างรายได้
ด้วงสาคู   มีการเพาะขายกันที่ภาคใต้
รายชื่อด้วงที่เป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง จำพวกแมลงครับ
ด้วงคีมยีราฟ
กว่างดาว
ด้วงดินปีกแผ่น
ด้วงดินขอบทองแดง
ด้วงทั้งหมดนี้ห้ามผู้ใดครอบครอง เพาะเลี้ยงครับ
ขอขอบคุณรูปภาพจากเว็บ
www.wikipedia.com

frankkub โพสต์เมื่อ 2012-2-7 22:02:29

ใช้รูปของคนอื่นได้ไหมครับเพราะว่าผมยังไม่ถ่ายไว้อ่าครับพี่บิน

oxearth โพสต์เมื่อ 2012-2-18 20:03:28

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ใหม่ๆ{:1_1:}
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: เริ่มต้นสำหรับการเลี้ยงด้วง