kornsuke โพสต์เมื่อ 2016-1-7 15:55:03

มุมด้วงน้องไดกิ

สวัสดีครับพี่ชาวสยามบีเทิ้ล ผมชื่อน้องไดกิ อายุ 6 ขวบ เพิ่งเริ่มหัดเลี้ยงด้วงเมื่อปิดเทอมที่ผ่านมา
ตอนนี้มีมุมด้วงเล็กๆของตัวเองที่บ้าน

ด้วงตัวแรกที่มี

โฮเป...ตัวนี้ก็ชอบแต่ยังไม่มี

กำลังขุนหนอนเฮอร์ขนาด 62 กรัม

คีมสายรุ้งตัวนี้สีสวยสุดๆ

หวังว่าพี่ๆจะให้คำแนะนำด้วยนะครับ :D :D :D

Gap โพสต์เมื่อ 2016-1-7 22:41:28

เนื่องจากน้องยังอายุน้อยเกินไป ผู้ปกครองควรอยู่ดูแลน้องอย่างใกล้ชิดเวลาน้องเลี้ยงหรือเล่นกับด้วงนะครับ {:1_1:}
แต่น้องไดกิ มีด้วงเยอะกว่าพี่อีกนะเนี่ย.... อิอิ สู้ๆครับ ถ้าน้องชอบจริงก็จะเลี้ยงและเรียนรู้ได้มากกว่านี้แน่นอนครับ:lol

Gap โพสต์เมื่อ 2016-1-9 22:34:52

ตอนนี้ผมมีด้วงนิดเดียวเองครับ กำลังกลับมาเริ่มเลี้ยงใหม่ หยุดไป 3 ปี ตอนนี้มีอยู่แค่ 6 ชนิด คือ Dorcus titanus platymelus(ด้วงคีมฟันเลื่อยเหนือ) , Phalacrognathus muelleri(ด้วงคีมสายรุ้ง) , Xylotrupes pubescens(กว่างชนขน) , Trypoxylus dichotomus politus(กว่างญี่ปุ่นไทย) ,Dorcus  reichei prosti(ด้วงคีมไรคี่มาเลย์เซีย) และ Xylotropes gideon gideon(กว่างชนมาเลย์เซีย) ;P
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: มุมด้วงน้องไดกิ