admin โพสต์เมื่อ 2015-7-24 14:28:38

ฟิลเตอร์ DIY สำหรับปิดทับหน้าตู้

ฟิลเตอร์ DIY สำหรับปิดทับหน้าตู้
ปัญหาใหญ่สองเรื่องสำหรับคนเลี้ยงด้วงทีเจอกันแทบจะทุกคนคือ1.แมลงหวี่ที่เข้ามาสร้างความรำคาญให้กับเรา และกินอาหารที่เราวางให้ด้วง2.ความชื้นระเหยออกเร็วเกินไป
วันนี้เรามีแนวทางการป้องกันที่สามารถทำเองได้ง่ายๆ ไม่ยุ่งยากตามนี้ครับ
1.เตรียมถุงพลาสติกใสสำหรับใส่ของร้อนขนาด 12x18 นิ้ว หรือเล็กกว่านั้นตามขนาดกล่อง
2.ตัดเป็นชิ้นตามขนาดกล่อง
3.วางบนแผ่นโฟม แล้วใช้เข็มเย็บผ้าจิ้มให้ทะลุหลายๆรู
จะให้สวยงามก็จิ้มเป็นแนว หรือจะทำเป็นลวดลายก็ตามไอเดียเลยครับ
4.วางทับด้านบนก่อนปิดฝา เป็นอันเสร็จ
แผ่นนี้มีประโยชน์ในการกันแมลงหวี่เข้าตู้ และยังช่วยในการเก็บรักษาความชื้นให้คงอยู่ในตู้ไม่ระเหยของด้านนอกมากจนเกินไปอีกด้วย

ข้อดี
ถูก ทำเองได้ เก็บความชื้นได้ กันแมลงหวี่ได้ถ้าแผ่นยังสภาพดีอยู่
ข้อเสีย
ด้วงชอบกัดขาดเพราะแผ่นนี้วางอยู่ด้านใน บางทีใช้ไปวันเดียวก็ขาดตามมุมทุกมุมแล้ว
ใช้แผ่นพลาสติกหนาก็เอาแรงมุดแรงกัดไม่อยู่
อายุใช้งานไม่นาน
ก็แบ่งปันไว้เป็นอีกทางเลือกสำหรับผู้ต้องการความสะอาดในตู้เลี้ยงครับ

beetle2 โพสต์เมื่อ 2015-7-25 12:20:40

เยี่ยมครับ

Reluctant_Heroe โพสต์เมื่อ 2015-7-26 23:08:29

ผมใช้หนังสือพิมพ์เอาครับ ดีเหมือนกันแต่เปื่อยง่ายไปหน่อย

fabza01 โพสต์เมื่อ 2015-11-13 02:08:31

ผมก็ใช้หนังสือพิมพ์ครับ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: ฟิลเตอร์ DIY สำหรับปิดทับหน้าตู้